![](https://sa.op.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/20230129_021132096_iOS-1024x732.jpg)
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ (มจพ.) นำนักศึกษาจิตอาสาของมหาวิทยาลัยเข้าร่วมกิจกรรมฝึกอบรม ส่งเสริมการมีส่วนร่วมของชุมชนในการจัดการน้ำเสีย ตามโครงการคลองสวยน้ำใส จัดโดย องค์การบริหารส่วนจังหวัดนนทบุรี ณ วัดทางหลวง อำเภอเมืองฯ จังหวัดนนทบุรี
เมื่อวันที่ 29 มกราคม 2565 ที่ผ่านมา รองศาสตราจารย์ ดร.ธีรวัช บุณยโสภณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ พร้อมด้วยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ณัฐพงศ์ มกระธัช ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายพัฒนาสิ่งแวดล้อมและกายภาพ เป็นผู้แทนของมหาวิทยาลัยนำบุคลากรและนักศึกษาเข้าร่วมกิจกรรม “โครงการคลองสวยน้ำใส” เพื่อสร้างความตระหนักรู้และเชิญชวนให้ชุมชนริมคลองมีส่วนร่วมในการบริหารจัดการน้ำเสียในคลองบางเขน และคลองบางเขนใหม่ ซึ่งเป็นลำคลองที่ไหลผ่านจังหวัดนนทบุรี และเขตบางซื่อของกรุงเทพมหานคร
กิจกรรมภายในงานประกอบด้วย การบรรยายสรุปแผนบริหารจัดการขยะ การบำบัดน้ำเสียของจังหวัดนนทบุรี มีการฝึกอบรมทำ EM BALL และร่วมกันทำ EM BALL จำนวนกว่า 500 ลูก ไว้ให้สมาชิกในชุมชนนำไปบำบัดน้ำเสียต่อไป